สมัครสมาชิก สาระดีดี.คอม รวมพลคนสอบราชการ ด้วยไอดีและพาสเวิร์ดของ facebook เพียงแค่ กด

งานราชการที่เปิดสอบและรับสมัครสอบ ณ วันนี้

งานราชการที่เปิดสอบวันนี้ อัพเดตทุกวัน

รายละเอียดงานอื่นๆ Click --- > งานราชการ อัพเดตทุกวัน

Home UpdateTopic Chat Online  Content  Job  Product Facebook

โปรดติดตาม เราได้ที่ facebook กลุ่ม สาระดีดี.คอม BY ADMIN BANNER 4

สาระดี งานราชการ สอบราชการ สอบท้องถิ่น 56 เปิดสอบราชการ สมัครงานราชการ สอบบรรจุราชการ ข้อสอบเรียนปริญญาโท สอบภาค ก สอบนายร้อย สอบตำรวจ ปลัดอำเภอ สอบ ปปส. สอบ กรมศุลกากร สอบ กพ. ศูนย์รวมข่าวการสอบราชการ พนักงานราชการ คู่มือสอบราชการ หนังสือติวสอบราชการ แนวข้อสอบ หนังสือติวราชการ สอบ ภาค ข กพ. เทคนิคสอบสัมภาษณ์ราชการ หางานราชการ สอบ อบต. สอบ เทศบาล สอบ อบจ. ลูกจ้างชั่วคราว สอบ ครู เปิดสอบครูอัตราจ้าง ข่าวโอนย้ายข้าราชการ ตำแหน่งว่างราชการ เงินเดือนข้าราชการบรรจุใหม่ ค่าครองชีพชั่วคราว รวมแหล่งงานราชการ ศูนย์ข้อมูลข่าวสาร การสอบราชการ สอบนิติกร สอบนักสืบสวนสอบสวนปฏิบัติการ นักวิเคราะห์นโยบายและแผนปฏิบัติการ นักพัฒนาทรัพยากรบุคคล สรรพากร ประกันสังคม นักวิชาการการเงินและบัญชี นักพัฒนาชุมชน นักวิชาการศึกษา นักวิชาการศาสนา นักจัดการงานทั่วไป เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป นักวิชาการแรงงาน เจ้าหน้าที่ธุรการ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ นายช่างไฟฟ้า วิศวกร เจ้าหน้าที่ฝึกอบรม DSI ปปง. ปปท.สอบสำนักข่าวกรองแห่งชาติ ติวสอบราชการฟรี แนวข้อสอบฟรี โฆษณาฟรี 

สมัครสมาชิก สาระดีดี.คอม รวมพลคนสอบราชการ ด้วยไอดีและพาสเวิร์ดของ facebook เพียงแค่ กด

Ads@admin 10-21

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนนิติศาสตร์ที่ไหนดีระหว่าง มร.กับ มสธ.  (อ่าน 13034 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาระดี

• ตำแหน่ง:Admin
  • ผู้บริหาร:ระดับสูง
  • กำลังใจ: ขอให้บรรจุ 85
  • สาระดี คนคีรี
    • เว็บเล็กๆทีสร้างฝันอันยิ่งใหญ่ Small Web For The Big Dream
เรียนนิติศาสตร์ที่ไหนดีระหว่าง มร.กับ มสธ.  ย้่ายมาจาก  http://sara-dede.is.in.th/?md=webboard&ma=showtopic&id=9785

อยากเรียน   Posted : 29-06-2011 16:17:24
Guest

ผมจบ รศ. การบริหารรัฐกิจ มร. อยากจะเรียนนิติอีกใบหนึ่งกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง มร.กับ มสธ. อยากทราบข้อมูลดังนี้
๑. ที่ไหนเทียบโอนหน่วยกิตได้มากที่สุด
๒. ที่ไหนเรียนยากกว่า
๓. ที่ไหนค่าใช้จ่ายถูกกว่า
ขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้ที่เคยเรียนทั้งสองที่ด้วยนะครับ แต่ทั้งสองที่ดีกรีเท่ากันแหละครับ
 182.52.29.xx   

[ ความคิดเห็น หน้าที่ 1/2 ] [1] [2] >

ขรก.   #1 Posted : 29-06-2011 19:00:39
Guest
1-3 = ราม ว่าแต่ผ่านกฎหมาย ปกครองได้ช่วยชี้แนะ ด้วย
 82.145.208.xx   
คนบ้านนา   #2 Posted : 30-06-2011 14:54:25
Guest
แนะนำเรียนที่รามคำแหงครับ

ดีที่สูดครับ วิชาแน่น สร้างชาติไทย

จากรุ่นพี่ รุ่นที่ 29 ครับ
 113.53.234.xx   
กระรอก   #3 Posted : 30-06-2011 15:58:19
Guest
รามก็ดี มสธก็ดี พิจารณาจากความสะดวกดีกว่านะครับ
 182.52.161.xx   
มามืด   #4 Posted : 30-06-2011 17:19:40
Guest
ถ้าทำงานจ-ศ เรียนมสธ ครับ รามไม่มีเวลาสอบหรอกรามสอบวันปกติ ผมเรียนมสธ แจ่มใสดี
 124.120.120.xx   
คิว   #5 Posted : 30-06-2011 18:04:56
Guest
ก.พ. ก.ต. ก.อ. รับรองอยู่แล้ว เรียนที่ไหนก็ดีเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะ ม.ราม มสธ. หรือมหาวิทยาลัยอื่นๆ และเห็นด้วยที่ว่าจะต้องพิจารณาถึงความสะดวกของเรา

ไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่สอง เพราะเดี๋ยวมีประเด็นอีก ยังไง มสธ. ถ้าตั้งใจจริงความรู้ก็มาก ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่าจะเก็บเกี่ยวได้มากเพียงใด
 115.31.139.xx   
คิว   #6 Posted : 30-06-2011 18:07:09
Guest
ยังไงถ้าเข้าใจความคิดเห็นที่สองผิด หรือพูดอะไรผิดไปก็ขอโทษด้วย
 115.31.139.xx   
MOD_ผช.สาระดี (ทหารโดด)   #7 Posted : 30-06-2011 18:56:10
Member

ดีทั้งคู่ครับ หรือที่ไหนก็ดีหมดครับ

ตามความคิดเห็นข้างบนเลยครับที่ว่าดูความสะดวกเขาเรามากกว่าครับ
 101.108.15.xx   

อยากเรียน   #9 Posted : 30-06-2011 19:28:58
Guest
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น แต่ยังไม่มีใครที่ตอบตรงประเด็นโดยเฉพาะข้อ๑ อยากทราบจริงๆครับ
 182.52.29.xx   
เคยเรียน   #10 Posted : 30-06-2011 19:52:39
Guest
ถ้าจะต่อที่รามนะ ส่วนมสธ.ไม่มีข้อมูลน่ะ
1.ถ้าไม่ได้เรียนวิชาโทกฎหมายมาก่อน ก็เทียบโอนได้เฉพาะวิชาพื้นฐานทั้งหมด
แล้วก็เรียนแต่วิชากฎหมาย 40 ตัว
2.ถ้าได้เรียนวิชาโทกฎหมายมาก่อน ก็จะเทียบโอนได้ทั้งวิชาพื้นฐานและวิชากฎหมาย ประมาณ 63 หน่วยกิต ก็จะเหลือกฎหมายให้เรียนอีกประมาณ 33 ตัว
คิดว่าเรียนรามน่าจะต่อที่รามเลย เพราะเทียบโอนได้เยอะ สะดวก
แล้วทำงานอยู่จังหวัดไหนล่ะ ถ้าจังหวัดนั้นมีมหาวิทยาลัยอะไร สะดวกอะไรก็เรียนที่นั่นนะ
 110.49.233.xx   
เด็กสิงห์ทอง   #11 Posted : 30-06-2011 20:50:02
Guest
มสธ.
1.จบ.ป .ตรี วทบ. เพิ่ง ลง เทอม แรก ไม่ต้องเรียน วิชาพื้นฐาน
และวันไปยื่นเอกสารที่ ปากเกร็ด ก็ไม่ได้เสียเงินเพิ่มสำหรับราย
วิชาพื้นฐานแต่อย่งใด..เสียค่าลงทะเบียนไป 3300 บาท...รวม
ทุกอย่าง ..ค่าธรรมเนียม+ค่าชุดวิชา 3 ชุดวิชา แพ่ง 1 อาญา1
และ กม.ทั่วไป..
2.ที่ไหนยากกว่า...
- รามมีการเรียนการสอน เข้าเรียน ประกอบการอ่า
พร้อมตัวช่วย ชีสต์หน้าราม ข้อสอบเก่า หาได้ง่าย..
น่าจะง่ายกว่า
- มสธ..หนึ่งชุดวิชา มีหนังสือ 2 เล่ม ๆละประมาณ 400 หน้า
อ่านกันสนาน..ตัวช่วย.ไม่ค่อยจะมี..แต่พอจะได้คืวารสารกฎหมาย
มสธ. พอจะหาตัวอย่าง..ธงคำตอบเป็นไกด์ไลนด์ได้บ้างครับ
แต่ไม่ต้องห่วงครับ..เนื้อหาในหนังสือถ้าอ่านอย่างมีสมาธิ..เหมือน
กับมีผู้พิพากษามาสอนเองครับ..ละเอียดมาก..ไม่ต้องห่วง
อีกอย่างทางมหาวิทยาลัยจะมีการสอนเสริม..โดยอาจารย์ในหน่วย
เรียนที่ยากเราเองต้องตามข่าวจากเวป มสธ.
3. นิติมสธ. ป.ตรีใบที่สอง 3 ปี 6 เทอม จะเรียน ทั้งหมด ประมาณ
15-16 ชุดวิชา..ค่าเทอมเหมาจ่ายรวมอุปกรณ์การเรียน ตำรา..
จะอยู่ที่ ประมาณ 3000 บ +- สำหรับเนื้อหาไม่ต้องกลัวว่าจะน้อย
หน้า..หรือกลัวว่าจะไม่ได้เนื้อหาที่ครบ..เพราะชุดวิชาหนึ่งเนื้อหา
อาจเท่ากับตำรา..ม.อื่น 2-3 รายวิชาครับ..
ที่กล่าวมา..เป็นข้อมูลเบื้องต้น..รายละเอียดเข้าไปดูที่เวป นิติมสธ
ส่วตัวผมคิดว่า มสธ.เหมาะกับคนทำงาน..เพราำสอบ เสาร์ อาทิตย์
.....และ มสธ.อาจดูยากกว่า..ตามองค์ประกอบที่กล่าวมา..และที่สำคั
ต้องช่วยตนเองอย่างสูงเลย...
ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ครับ..
 110.49.240.xx   
มสธ.รหัส 51.......   #12 Posted : 01-07-2011 08:35:58
Guest
........จากข้อความของคุณเด็กสิงห์ทอง

3. นิติมสธ. ป.ตรีใบที่สอง 3 ปี 6 เทอม จะเรียน ทั้งหมด ประมาณ
15-16 ชุดวิชา

........น่าจะเป็น 18 ชุดวิชานะครับ (ผมใช้วุฒิรัฐศาสตร์สมัคร/ไม่เทียบโอน)
 180.183.71.xx   
สิงห์ทอง33_ SRD012   #13 Posted : 01-07-2011 09:29:56
Member

ของผม จบ ศศ.บ.(รัฐศาสตร์ สาขาบริหารรัฐกิจ) จาก ราม ปัจจุบัน ลงนิติ มสธ.ครับในความคิดผม มสธ. ดีกว่ารามในแง่ที่ว่า
1.เป็นชุดวิชา เอกสารครบ เนื้อหาละเอียดจนไม่ต้องฟังบรรยายก็เข้าใจได้ไม่ยาก
2.ข้อสอบเป็นอัตนัยผสมปรนัย ฝน 60 ข้อ เขียน 3 ข้อ
3.หากเราอ่านมาไม่แน่นสามารถใช้ข้อสอบปรนัยช่วยทำข้อสอบอัตนัยได้
4.โอกาสจบสูงกว่าราม
5.ค่าลงทะเบียนภาค ปกติ วิชาละ700-800 บาท+ค่าบำรุง ตกเทมละ 2700 บาท
6.ในวิชาที่ยาก มีการเก็บคะแนนก่อนสอบ 20 คะแนน แต่ต้องเข้าร่วมกิจกรรมและเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 300 บาท
7. สอบวันเสาร์และอาทิตย์
8.หากอยากจบไวๆลงสัมฤทธิบัตรช่วย
9.ชุดวิชาน้อยกว่ารามเนื่องจากมีการรวมวิชาเช่น กม.วิธีสบัญญัติ 3 (วิฯอาญา)รวมเอากฎหมายลักษณะพยานเข้าร่วมด้วยทำให้1ชุดวิชาเท่ากับ 6 หน่วยกิต
10.เทียบโอนจากรามได้น้อยมากของผมเขาให้วิชาเดียวคือ กม.มหาชน เนื่องจากเขาบอกว่า มสธ.6 หน่วยกิต แต่ราม 2-3 หน่วยกิต

ม.ราม ดีกว่า มสธ.ในแง่ที่ว่า
1.วิชาแบ่งออกเป็นส่วนย่อยกว่า มสธ. ทำให้รู้ลึกกว่า มสธ.
2.ค่าลงทะเบียนถูกกว่า
สรุป หากต้องการรู้ลึกละเอียดต้องเรียนราม แต่หากว่าต้องการจบแบบชัวร์ๆ ลง มสธ. เพราะว่าข้อสอบปรนัยผสมอัตนัยและสอบวัน เสาร์และอาทิตย์ ไปสอบง่ายกว่า สะดวกแบบไหนเลือกเอาเองแล้วกันครับเพราะคนเรามีความถนัด เวลา และความต้องการไม่เหมือนกันครับ สุดท้ายขอยืมคำพูดของ เพื่อนโดด ที่ว่า "ขอให้เลือกถูกเสมอนะครับ"
 119.46.144.xx   
ศิษย์สองสถาบัน   #14 Posted : 06-11-2011 14:10:06
Guest
ผมว่ายากพอกัน
มสธ.
1. มสธ. ยากตรงข้อสอบปรนัยเอาตัวบทมาออก (เล่นคำ) หากไม่แม่ตัวบท เสร็จทุกราย
2. อัตนัย 3 ข้อ ไม่รู้เอาเรื่องอะไรมาออก เนื่องจากเนื้อหาเยอะมาก ต้องอ่านทุกรายละเอียด
3. สะดวกในการสอบ (เสรา-อาทิตย์)
ราม
1. แยกย่อยวิชาเรียน ส่วนมากเป็นปริญญาใบแรก+ปริญญาควบ
2. เพื่อนค่อนข้างเยอะกว่า มสธ. มาก
3. มีตัวช่วยค่อนข้างเยอะ (ชีทข้อสอบเก่า ค่อนข้างตรงกับที่เข้าสอบโดยมาก)
4. เหมาะสำหรับประกอบอาชีพ เนื่องจากรุ่นพี่ค่อนข้างเยอะที่จบรามปริญญาใบแรก
5. ไม่สะดวกในการสอบหากมีงานประจำทำ (สอบเกือบทั้งเดือน)
6. ค่าห่วยกิตถูกกว่า มสธ. ค่อนข้างมาก
สรุป ยากกันคนละแบบ ศักดิ์ศรีพอๆ กัน เป็นม.เปิด เหมือนกัน รุ่นพี่สร้างชื่อไว้พอๆ กัน เป็นที่ยอมรับของสังคมทั้งคู่
 125.25.37.xx   
kevin   #15 Posted : 04-02-2012 14:35:44
Guest
รับนักเรียนม. 1 โรงเรียน 3 ภาษา (ไทย จีน อังกฤษ)
โทร 0851217511, 0867752394, 0863411982
02 7102156
4/5 Moo 5, Soi Wadnamdaeng, Srinakarin Rd., Bangkeaw, Bangplee, Samutprakarn 10540 Thailand
+(662) 7536436, +(662) 7536839

+(662) 7102156
 115.87.214.xx   
อรุณ   #16 Posted : 05-02-2012 09:43:54
Guest
จากคนเคยเรียน มสธ. นิติศาสตร์

1. 1 ชุดวิชา มี 6 หน่วยกิต แต่สถาบันอื่น แยก ออกเป็นประมาณ 2-3 วิชา ดังนั้นหากเรียนมาไม่ครบ 6 หน่วย ก็อาจจะโอนไม่ได้ สังเกตจากเวลาไปสอบ ไม่มีข้อสอบแยกนะ ่เช่น กฎหมายว่าด้วยทรัพย์สิน
ก็จะมีกฎหมายที่ดินรวมด้วย ไม่มีว่าใครเรียนทรัพย์สินมาแล้ว ก็สอบแต่ที่ดิน ไม่มีค่ะ แนะนำว่าลองเอาวุฒิคุณไปให้ฝ่ายทะเบียน มสธ.ดู แต่เดาว่าคุณโอนไม่ได้สักวิชา ต้องเรียน 18 ชุดวิชาเต็ม

2. มสธ. เรียนแบบพึ่งตนเอง ต้องอ่านหนังสือ ไม่มีคะแนนช่วย แต่หลัง ๆ จะมีบางวิชาที่อาจารย์มาสอนบ้างเพราะบางวิชานักศึกษาตกเยอะมาก คืออ่านเองไม่เข้าใจค่ะ เลยต้องมีการเก็บคะแนนบ้าง
เช่น แพ่ง 1 กฎหมายว่าด้วยทรัพย์สิน และ กฎหมายระหว่างประเทศ แต่ขอบอกว่า หนังสือ มสธ.ละเอียดมาก สามารถเรียนด้วยตัวเองได้ แต่ว่าแต่ละคนอาจมีพื้นฐานการเรียนมาต่างกัน

3. ค่าหน่วยกิต 1 ชุดวิชา ประมาณ 700-800 บาท สัมฤทธิบัตรแพงกว่าอีกประมาณ 100 ค่ะ

ข้อมูลหยาบๆ ค่ะ เอาเปรียบเทียบดูค่ะ
 103.1.165.xx   
นิติอัตตา   #17 Posted : 05-02-2012 12:36:29
Guest
จะเรียนที่ไหนมันก็ต้องเรียน กม. 4 ตัวเป็นหลัก(แพ่ง,อาญา,วิแพ่ง,วิอาญา) ทั้งนั้นส่วนกฎหมายตัวอื่นๆเช่น กม.ปกครอง,กม.ระหว่างประเทศ ฯลฯ มันก็มีพื้นฐานคล้ายกันคือมีสารบัญญัติ และวิธีสบัญญัติ ควบคู่กันไปถ้ามีเวลาน้อยก็ให้เรียน ม.เปิดอย่าง มร หรือ มสธ ถ้าอยากนั่งเรียนให้คนมาสอนก็ ม.อื่นๆเยอะแยะ ทุกวันนี้การเรียนกฎหมายมันทันกันหมดแล้วววพี่น้อง หนังสือมีขายกันเกลื่อนตลาด ทั้งของอาจารย์ดังๆก็มี แต่ที่ดีจริงคุ้มจริงผมยกให้คำบรรยายของเนติฯ หรือเทปย้อนหลังของรามก็มีให้เปิดดูเปิดฟัง คำบรรยายเนติฯก็โหลดมาอ่านมาฟังได้....เทคโนโลยีมันไปไกลมากแล้วตามให้ทันนะครับ ที่สำคัญนอกจากเครื่องมือต่างๆที่เป็นปัจจัยของการเรียนให้จบแล้ว...ใจของคุณนั่นแหละจะบอกคุณเองว่าคุณจะจบรึเปล่า

มร. กับ มสธ. เค้าคงไม่มาทะเลาะกันเพราะเรื่องอย่างนี้หรอกครับ ใจจริงผมอยากให้ทั้งสองที่ รวมตัวกันเพราะมีข้อดีที่เมื่อนำมารวมกันแล้ว...รับรองว่าตอบโจทย์การศึกษาของชาติได้แน่นอน
 113.53.40.xx   
ton   #18 Posted : 12-02-2012 01:22:39
Guest

สวัสดีครับ พี่ชื่อพี่ต้น นะครับ พี่กำลังศึกษาอยู่มหาวิทยาลัยเกริก คณะบริหารธุรกิจ สาขาการจัดการโลจิสติกสื สำหรับน้องๆ ที่กำลังมองหาที่เรียนต่อปริญญาตรี สำหรับน้องๆ ที่จบ ม. 6 แล้ว พี่ขอแนะนำให้น้องๆลอง มาสมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยเกริก คณะบริหารธุรกิจ สาขาการจัดการโลจิสติกส์ สาเหตุที่พี่แนะนำให้มาเรียนที่นี่นั้นเพราะตอนนี้พี่กำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยเกริก พี่จึงมองเห็นว่าตอนนี้การเรียนโลจิสติกส์ซึ่งเป็นสาขาใหม่ที่เปิดขึ้นเพราะทางองค์กรต่างๆ ต้องการบุคลากรที่มีความรู้ทางด้านนี้โดยเฉพาะ และต้องการเป็นจำนวนมาก และสำหรับน้องๆที่จบสาขานี้แล้วรับรองว่ามีงานทำแน่นอนเพราะขณะนี้ทุกองค์กรจะต้องมีงานด้านนี้ ดังนั้นบุคลากรที่จบโลจิสติกส์ จะกลายเป็นบุคลากรที่มีความสามารถแน่นอนครับ
เข้ามาเป็นพี่น้องกันนะครับ   

นายกฤษณะ สิตะยัง
531-00-0215
 101.108.47.xx   
ม.ราม   #19 Posted : 12-02-2012 13:25:35
Guest
ผมว่ารามดีกว่า มสธ. ส่วนประเด็นที่ว่าจะทะเลาะกันนั้นมันเป็นเพราะที่ตัวบุคคลมากกว่าที่ไม่ยอมรับฟังความเห็นต่าง และรับไม่ได้ที่มาเปรียบเทียบกับสิ่งที่ตัวเองชอบ สังคมไทยจึงวุ่นวายเป็นอยู่ทุกวันนี้ มันจะมีอีกกลุ่มมาตอบแบบอ่อนๆ ว่าดีทั้งคู่มันเป็นไปไม่ได้ เพราะว่าไม่อยากให้ใครไม่ชอบจึงตอบแบบที่เรียกว่า ตอบแบบ กั๊กๆ คือไม่เข้าข้างใคร
 118.174.212.xx   
เหลือบสถาบัน   #20 Posted : 12-02-2012 17:55:29
Guest
เบื่อพวกแอบอ้างสิ่งที่รุ่นพี่สร้างไว้จัง....เหลือบสถาบัน
 171.4.29.xx   

แดง...พรานาด   #21 Posted : 13-02-2012 09:29:23
Guest

.....ยากพอกัน...ไม่มีเวลา ไม่สะดวก...เลือก มสธ. ครับ.....เนื้อหาดี อาจารย์จากจุฬาฯเขียนตำรา...แต่ภาพรวมแต่ละปีการศึกษายังจบน้อยกว่า รามฯนะ...ไม่รู้เพราะอะไร เนื้อหามาก หรือว่าข้อสอบยากก็ไม่รู้....เพื่อนจบ นิติรามฯ เลือกเรียนโทนิติฯมสธ...หน่ะเล่าให้ฟัง........เพื่อนๆที่จบ รามฯเก่งๆก็มี มสธ.เก่งๆก็มี.....เลือดรักสถาบันมันมีอยู่แล้วหล่ะ.....
 118.172.249.xx   
เนติบัณฑิตไทย   #22 Posted : 17-02-2012 02:32:07
Guest

ในความคิดส่นตัวของผม จะจบจาก มร. หรือ มสธ. ก็ไม่ต่างครับในแง่ที่ว่าคุณค่าของบัณฑิตนั้น ไม่ได้เสื่อมน้อยถอยลงครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะนำความรู้ที่ได้มา ใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างไรมากกว่าครับ

ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
ความสบายที่ยาวนาน จะรอนรานความเป็นคน
ขอบคุณครับ
 171.99.220.xx   
ตั้งโอ๋   #23 Posted : 17-02-2012 09:18:40
Guest
ไม่มีใครสนใจเรียนมธ บ้างเหรอคะ
เขาเรียกว่า"นิติศาสตร์ภาคบัณฑิต" สำหรับผู้ที่เป็นบัณฑิตแล้วมาเรียนนิติศาสตร์ ค่ะ
โอนหน่วยกิตได้ (เท่าไหร่ไม่รู้ลืมแล้ว)
ไม่ต้องเข้าห้อง ไม่ต้องเชคชื่อ สอบปลายภาคคะแนน100คะแนนเต็ม

1ปี มี 2 เทอม คิดค่าเทอม เป็นหน่วยกิต ไม่ได้เหมาจ่ายเหมือนจุฬา (อ๊ะๆ ไม่ได้เปรียบเทียบว่า ใครดีกว่า ศิษย์จุฬาอย่ามาว่าเค้าน้า )

แล้วก็ เขาให้ศักดิ์และสิทธิ์เท่าเด็กที่เอ็นท์มา ไม่ได้เหนือกว่า ไม่ได้ด้อยกว่า
ระยะเวลาในการเรียน แล้วแต่ความสามารถ แต่เทียบโอนหน่วยกิตแล้วไม่ได้เรียนวิชาพื้นฐานทั่วไป (คณิต พละ ภาษาไทย การใช้ห้องสมุด ไรงี้ ) เพราะฉะนั้น ระยะเวลาเร็วกว่าแน่นอน

ปล เห็นบอกว่าได้ นับรุ่นให้เป็นรุ่นเดียวกันกับเด้กที่เอ็นสะท้านมาค่ะ (เปรียบเสมือนได้เป็นเฟรชชี่อีกครั้ง 55)
 113.53.29.xx   
พลอย   #24 Posted : 17-02-2012 09:40:38
Guest
k.ตั้งโอ๋

ดูรายละเอียดได้จากใหนคะ พี่อยากต่อโท มีหรือปล่าว?
 115.67.0.xx   
ตั้งโอ๋   #25 Posted : 17-02-2012 21:22:03
Guest
พี่พลอย พี่โทรถามที่คณะได้เลยนะคะ หนูหารายละเอียดไม่เจอเหมือนกันค่ะ แหะๆ สรุปไม่ได้ช่วยไรเลย วุ้ย !!!
 125.26.176.xx   
Redy test   #26 Posted : 20-02-2012 15:59:17
Guest

ผมว่า ม.รามฯ เป็นแหล่งที่มีข้อมูลเกี่ยวกับกฎหมายเยอะมากครับ ไม่ว่าจะที่ศูนย์หนังสือ หรือตามหน้า ม.รามฯ แล้วส่วนใหญ่ที่สอบติดหน่วยงานข้าราชการต่าง ๆ หรือปลัดอำเภอ เด็กรามสอบติดเยอะครับ น่าจะเป็นเพราะจำนวนคนที่เรียนนิติเยอะด้วย แถมยังติดลำดับต้น ๆ ด้วยครับ (ผมว่าจะไปเรียนปริญญาใบที่ 2 ที่ รามฯ เหมือนกัน จะเรียนนิติครับ)
 203.155.220.xx   

www.sara-dede.com โฆษณาแบบลิงค์ข้อความตำแหน่งนี้ ติดต่อ Admin @ 629-632

www.sara-dede.com โฆษณาแบบลิงค์ข้อความตำแหน่งนี้ ติดต่อ Admin @ 629-632

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

Warning: this topic has not been posted in for at least 120 days.
Unless you're sure you want to reply, please consider starting a new topic.

ลงโฆษณาตำแหน่งนี้ แบบข้อความ ติดต่อ ADMIN

Ads@ Admin 690-700 ชื่อ: อีเมล์:
Verification:

Type the letters shown in the picture
Listen to the letters / Request another image
Type the letters shown in the picture:
กรุณาตอบว่า   หนึ่ง บวก สอง ได้เท่าไหร่  (ตอบเป็นตัวหนังสือ):

Facebook Comments

sara-dede.com งานราชการ สอบราชการ สอบบรรจุ เปิดสอบราชการ สอบท้องถิ่น ชีทหน้าราม www.sara-dede.com รวมพลคนสอบราชการ สาระดี สาระดีดี สอบ ก.พ. สอบปลัดอำเภอ สอบ ภาค ก. สอบสรรพากร สอบนักวิเคราะห์นโยบายและแผน สอบพัฒนาชุมชน สอบตำรวจ สอบทหาร สอบครู สอบศุลกากร สอบ ปปช. ปปส. ปปง. ปปท. ดีเอสไอ DSI นักวิชาการพาณิชย์ นักทรัพยากรบุคคล นักฝึกอบรม นักวิชาการแรงงาน รวมพลคนสอบราชการ เปิดสอบราชการ แนวข้อสอบปลัดอำเภอ แนวข้อสอบภาค ก นักจัดการงานทั่วไป เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป สาระดีดี.คอม ปลัดอำเภอ สอบภาค ก กพ.งานราชการ เปิดสอบราชการ สอบปลัดอำเภอ แนวข้อสอบปลัดอำเภอ สอบนักจัดการงานทั่วไป สอบนิติกร สอบเน สอบนักวิเคราะห์นโยบายและแผน นักทรัพยากรบุคคล ปฏิบัติการ พัฒนาชุมชน เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป สรรพากร นักบัญชีและการเงิน ครู สอบท้องถิ่น อบจ. อบต. เทศบาล พนักงานราชการ สอบตำรวจ สอบทหาร แจกแนวข้อสอบเพื่อสอบบรรจุรับราชการทุกตำแหน่ง ปปช. ปปส. ปปท. DSI กระทรวงยุติธรรม คนมหาดไทยสาระดี งานราชการ สอบราชการ สอบท้องถิ่น 55 เปิดสอบ ราชการ สมัครงานราชการ สอบบรรจุราชการ ข้อสอบเรียนปริญญาโท สอบภาค ก สอบนายร้อย สอบตำรวจ ปลัดอำเภอ สอบ ปปส. สอบ กรมศุลกากร สอบ กพ. ศูนย์รวมข่าวการสอบราชการ พนักงานราชการ คู่มือสอบราชการ หนังสือติวสอบราชการ แนวข้อสอบ หนังสือติวราชการ สอบ ภาค ข กพ. เทคนิคสอบสัมภาษณ์ราชการ หางานราชการ สอบ อบต. สอบ เทศบาล สอบ อบจ. ลูกจ้างชั่วคราว สอบ ครู เปิดสอบครูอัตราจ้าง ข่าวโอนย้ายข้าราชการ ตำแหน่งว่างราชการ เงินเดือนข้าราชการบรรจุใหม่ ค่าครองชีพชั่วคราว รวมแหล่งงานราชการ ศูนย์ข้อมูลข่าวสาร การสอบราชการ สอบนิติกร สอบนักสืบสวนสอบสวนปฏิบัติการ นักวิเคราะห์นโยบายและแผนปฏิบัติการ นักพัฒนาทรัพยากรบุคคล สรรพากร ประกันสังคม นักวิชาการการเงินและบัญชี นักพัฒนาชุมชน นักวิชาการศึกษา นักวิชาการศาสนา นักจัดการงานทั่วไป เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป นักวิชาการแรงงาน เจ้าหน้าที่ธุรการ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ นายช่างไฟฟ้า วิศวกร เจ้าหน้าที่ฝึกอบรม DSI ปปง. ปปท. ติวสอบราชการฟรี แนวข้อสอบฟรี โฆษณาฟรี พูดคุยปรึกษากันเรื่องการสอบราชการที่นี่

หน้าหลัก สาระดี รวมพล: คนสอบ สนง.ป.ป.ส. รวมบทความดีดี
กดสมัครสมาชิก
หน้าแรก สาระดีดี.คอม ขอ - แจกข้อสอบ งานเอกชน งานพิเศษ เฟสบุค กลุ่ม สาระดีดี
บอร์ด รวมพลคนสอบราชการ  โอน ย้าย เปลี่ยนตำแหน่ง ข่าวเด่นประจำวัน เฟสบุค รวมกลุ่มสอบปลัด
สอบเนติบัณฑิตยสภา กฎ ระเบียบ งานราชการ รวมกระทู้จากทุกบอร์ด แฟนเพจ สาระดีดี.คอม
รวมพล: ปลัดอำเภอ  ข่าวสารจาก ADMIN CHAT ONLINE  ฟังเพลง facebook admin
รวมพล:นักจัดการงานทั่วไป เรียนออนไลน์ งานราชการที่เปิดสอบ (พื้นที่โฆษณา) line ID : khonkiri
รวมพล: สอบภาค ก  พูดคุยเรื่องงานราชการ ศูนย์รวมข้อสอบราชการ(พื้นที่โฆษณา)
รวมพล: ปปช.ทุกตำแหน่ง งานราชการ ที่เปิดสอบ รวมข่าวเปิดสอบ+คู่มือสอบ (พื้นที่โฆษณา)
รวมพล: ปปท.ทุกตำแหน่ง มุมคลายเครียด ซื้อ-ขาย คู่มือสอบ ชุดติว
รวมพล: สอบภาค ข ของ ก.พ. บอร์ดของสมาชิก VIP

สาระดี งานราชการ สอบราชการ สอบท้องถิ่น 55 เปิดสอบราชการ สมัครงานราชการ สอบบรรจุราชการ ข้อสอบเรียนปริญญาโท สอบภาค ก สอบนายร้อย สอบตำรวจ ปลัดอำเภอ  สอบ ปปส. สอบ กรมศุลกากร สอบ กพ. ศูนย์รวมข่าวการสอบราชการ พนักงานราชการ คู่มือสอบราชการ หนังสือติวสอบราชการ แนวข้อสอบ หนังสือติวราชการ สอบ ภาค ข กพ. เทคนิคสอบสัมภาษณ์ราชการ หางานราชการ สอบ อบต. สอบ เทศบาล สอบ อบจ. ลูกจ้างชั่วคราว สอบ ครู เปิดสอบครูอัตราจ้าง ข่าวโอนย้ายข้าราชการ ตำแหน่งว่างราชการ เงินเดือนข้าราชการบรรจุใหม่ ค่าครองชีพชั่วคราว รวมแหล่งงานราชการ ศูนย์ข้อมูลข่าวสาร การสอบราชการ สอบนิติกร สอบนักสืบสวนสอบสวนปฏิบัติการ นักวิเคราะห์นโยบายและแผนปฏิบัติการ นักพัฒนาทรัพยากรบุคคล สรรพากร ประกันสังคม นักวิชาการการเงินและบัญชี นักพัฒนาชุมชน นักวิชาการศึกษา นักวิชาการศาสนา นักจัดการงานทั่วไป เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป นักวิชาการแรงงาน เจ้าหน้าที่ธุรการ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ นายช่างไฟฟ้า วิศวกร เจ้าหน้าที่ฝึกอบรม DSI ปปง. ปปท.สอบสำนักข่าวกรองแห่งชาติ ติวสอบราชการฟรีแนวข้อสอบฟรี โฆษณาฟรี BANNER1